แผนการสอน


แผนการจัดการเรียนรู้
โรงเรียน นครพนมวิทยาคม
เขตพื้นที่การศึกษามัธยมศึกษาเขตที่ 22 (นครพนม-มุกดาหาร)
 รหัสวิชา 33101                                                                                          รายวิชา ภาษาอังกฤษพื้นฐาน
กลุ่มสาระการเรียนรู้ ภาษาต่างประเทศ (ภาษาอังกฤษ)                              ชั้นมัธยมศึกษาศึกษาปีที่  1
หน่วยที่ 1 ชื่อหน่วยการเรียนรู้ Unit 1 Nouns                                             จำนวนชั่วโมง 30 ชั่งโมง
เรื่อง     What is a noun?                                                                             จำนวนสอน 2 ชั่วโมง
ภาคเรียนที่ 2  ปีการศึกษาที่ 2561                                                               วันที่ 2  เดือน เมษายน พ.ศ.2561
ผู้สอน นางสาวกัลยรัตน์ กุดวงศ์แก้ว

1. มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด
มาตรฐานการเรียนรู้
มาตรฐาน ต 1.1   เข้าใจและตีความเรื่องที่ฟังและอ่านจากสื่อประเภทต่างๆ และแสดงความคิดเห็นอย่างมีเหตุผล
มาตรฐาน ต 1.3   นำเสนอข้อมูลข่าวสารความคิดรวบยอดและความคิดเห็นในเรื่องต่างๆโดยการพูดและการเขียน
ตัวชี้วัด
1.11/3 เลือก/ระบุประโยคและข้อความ ให้สัมพันธ์กับสื่อที่ไม่ใช่ความเรียง(Non-text information) ที่อ่าน 
1.31/1 พูดและเขียนบรรยายเกี่ยวกับตนเอง กิจวัตรประจำวัน ประสบการณ์ และสิ่งแวดล้อมใกล้ตัว

2. สาระสำคัญ
การเรียนรู้การสื่อสารด้วยการพูดและเขียนระบุสิ่งของต่างๆ ที่เป็นคำนามที่นับได้และคำนามที่นับไม่ได้ และสามารถเปลี่ยนรูปคำนามที่นับได้จากคำนามเอกพจน์เป็นคำนามพหูพจน์  หน้าคำนามให้เหมาะสมกับหน้าที่และชนิดของ Article ได้อย่างถูกต้อง

3. สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
3.1 ความสามารถในการสื่อสาร
3.2 ความสามารถในการคิด
3.3 ความสามารถในการแก้ปัญหา

4. คุณลักษณะอันพึงประสงค์
4.1 ซื่อสัตย์สุจริต
4.2 มีวินัย
4.3 ใฝ่เรียนรู้
4.4 มุ่งมั่นในการทำงาน

5. จุดประสงค์การเรียนรู้
5.1 เพื่อให้ผู้เรียนมีความรู้ ความเข้าใจเกี่ยวกับคำนาม ที่เป็นคำนามนับได้และคำนามที่นับไม่ได้ (K)
5.2 เพื่อให้ผู้เรียนสามารถ เปลี่ยนคำนามเอกพจน์ ให้เป็นพหูพจน์ได้ถูกต้องตามหลักการ (P)
5.3 เพื่อให้ผู้เรียนมีความรับผิดชอบ ต่อตนเองและเพื่อนร่วมงาน มีความใฝ่รู้ใฝ่เรียน (A)

6. สาระการเรียนรู้
                ด้านความรู้ (K)
6.1 ผู้เรียนมีความ รู้ ความเข้าใจ และสามารถสื่อสารโดยการพูดและเขียนคำศัพท์รอบตัวเกี่ยวกับคำนาม ที่เป็นคำนามนับได้และคำนามที่นับไม่ได้ 
ด้านทักษะกระบวนการ (P)
6.2 นักเรียน สามารถเปลี่ยนรูปคำนามที่นับได้จากคำนามเอกพจน์เป็นคำนามพหูพจน์โดยเลือกใช้ Article ที่เป็นคำนำหน้าคำนามให้เหมาะสมกับหน้าที่และชนิดของ Article ได้อย่างถูกต้อง
ด้านเจตคติ (A)
6.3 นักเรียนร่วมมือกันในกลุ่มช่วยเหลือ และแลกเปลี่ยนเรียนรู้กัน มีความตั้งใจเพียรพยายามในการเรียนและเข้าร่วมกิจกรรมการเรียนรู้ ตรงต่อเวลาในการปฏิบัติกิจกรรมต่างๆและมีความรับผิดชอบในการทำงาน 

7.ชิ้นงานหรือภาระงาน
7.1.แบบทดสอบก่อนเรียน (Pre-test)
7.2ใบงานที่ 1 เรื่อง What is a noun?
7.3ใบงานที่ 2 เรื่อง กฎการเปลี่ยนรูปคำนามเอกพจน์ให้เป็นพหูพจน์
7.4 ใบงานที่ 3 เรื่อง Article
7.5 แบบทดสอบหลังเรียน ( Post-test )

8.กิจกรรมการเรียนรู้  (ใช้การสอนแบบ STAD )
กิจกรรมนำเข้าสู่บทเรียน 
1.ครูแจ้งวัตถุประสงค์ที่จะเรียน พร้อม ทักทาย
ครู : Good morning class.
นักเรียน : Good morning teacher.
2. ครูให้นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน เรื่อง  Nouns จากนั้นครูตรวจแบบทดสอบ พร้อมแบ่งกลุ่มเป็น 4 กลุ่ม ให้นักเรียน โดยคละความสามารถ ตามคะแนนที่ได้ กลุ่มละ 4-5 คน ( เก่ง-กลาง-อ่อน  )
3.ครูเปิด Video Noun Song ให้นักเรียนดู และถามนักเรียนว่า คำนาม คืออะไร พร้อมให้นักเรียนยกตัวอย่างประกอบ เป็นรายบุคคล
ครู : What is a noun ? can you tell me some nouns?
นักเรียน : ยกมือตอบคำถามครู เช่น  a noun can be place , thing, animal, or person.
ครู : ยกตัวอย่างคำนามที่เป็น อาชีพ หรือ ชื่อคน เช่น   A person’s name is a noun .For example Tom , Fah , teacher ,doctor,student, or nurse. All of those are nouns.

กิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้
4. ครูอธิบายและแจกใบความรู้  เรื่อง Nouns  ให้นักเรียนฟัง  พร้อมยกตัวอย่างประกอบ  โดยใช้สื่อ Power point เรื่อง Kind of nouns
ครู: ใช้คำถามปลายเปิดถามนักเรียนว่า  How many kinds of nouns ?
นักเรียน : ตอบคำถามครูโดยยกมือขึ้นตอบ  We have two kinds of nouns , We have Singular and Plural nouns.
ครู : อธิบาย ชนิดของคำนาม ให้นักเรียนฟังว่าคำนามมีกี่ชนิด แต่ละ ชนิดมีอะไรบ้าง พร้อมยกตัวอย่างประกอบในสไลด์ Power point  ให้นักเรียน เปรียบเทียบ คำนาม ระหว่าง คำนามเอกพจน์ กับคำนามพหูพจน์ และบอกความหมายได้
5.ครู อธิบาย เรื่อง Article (A, An, The) ให้นักเรียนฟัง ว่า คืออะไร และ ใช้อย่างไร พร้อมทั้งให้นักเรียนตอบคำถาม
ครู : ให้นักเรียน ร่วมกัน ตอบคำถาม และเติมคำ ลงในช่องว่าง เรื่อง Article บนกระดาน
นักเรียน : ร่วมกันเติมคำลงในช่องว่าง
6.ครู อธิบาย เรื่อง กฎการเปลี่ยนรูปคำนามเอกพจน์ให้เป็นพหูพจน์ทั้ง  7 ข้อ ให้นักเรียนฟัง พร้อม ให้นักเรียนร่วมกันเติมคำลงในช่องว่าง ตาม Power point
7.ครูแจกใบงานกลุ่มเรื่องการเปลี่ยนคำนามเอกพจน์ ให้เป็นพหูพจน์  และให้นักเรียน ทำกิจกรรมกลุ่ม โดยการร่วมกันตอบคำถามในใบงาน และส่งครู
8.ครูให้นักเรียนเล่นเกมส์  “Show me nouns” โดยมีกติกาดังนี้
8.1 ครู เตรียมกระดาษ ที่ตีช่องตาราง ไว้ ดังภาพ


                               
Places
person
Food/Drink
Animals








               
                8.2 ครูจะเป็นคนกำหนด พยัญชนะต้น A-Z ให้นักเรียนเขียนคำนาม ลงไปในช่องว่าง ตามพยัญชนะที่ครูพูด โดยครูจะจับเวลา 3 นาที ให้นักเรียนเขียนให้ได้มากที่สุด
8.3แบ่งการแข่งขันออกเป็น 2 รอบ รอบแรกให้กลุ่ม 1 แข่งกับกลุ่ม 2 และ รอบสอง ให้ กลุ่ม 3 แข่งกับกลุ่ม 4
8.4 ครู รวบรวมคะแนน  พร้อมสรุปกลุ่มที่ชนะ และมอบรางวัล เพื่อสร้างแรงจูงใจให้แก่ผู้เรียน
9.ครูแจกแบบทดสอบหลังเรียนให้นักเรียน ทำ

กิจกรรมความคิดรวบยอด              
                10.ครูถามนักเรียนและ ทบทวนอีกครั้งในแต่ละประเด็น เพื่อทดสอบความเข้าใจ
                11.ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปเนื้อหาที่เรียน พร้อมร่วมกันอภิปรายในแต่ละเนื้อหา

9. สื่อ / อุปกรณ์ และแหล่งการเรียนรู้
1.วิดีโอ Noun Song
2.Power Point เรื่อง Nouns
3.ใบความรู้ที่ 1 เรื่อง What is a noun?
4.ใบความรู้ที่ 2 เรื่อง กฎการเปลี่ยนรูปคำนามเอกพจน์ให้เป็นพหูพจน์
5.ใบความรู้ที่ 3 เรื่อง Article
6. แบบทดสอบก่อนเรียน (Pre-test)
7. ใบงานกลุ่ม  เรื่อง การเปลี่ยนรูปของคำนามที่ เป็นเอกพจน์  ให้เป็น  พหูพจน์
8. แบบทดสอบหลังเรียน ( Post-test )
9. เกมส์ “ Show Me Nouns”

10.การวัดและประเมินผลการเรียนรู้
วิธีการวัดและประเมินผล
1.ครูตรวจแบบทดสอบก่อนเรียน  (10 คะแนน)
2.ครูตรวจใบงานกลุ่มเรื่องการเปลี่ยน คำนามเอกพจน์ ให้เป็นพหูพจน์  (30 คะแนน)
3.ครูตรวจแบบทดสอบหลังเรียน (30 คะแนน)
4.เกมส์ “Show me nouns” (20 คะแนน)
5.ครูประเมิณพฤติกรรมนักเรียน โดยใช้แบบประเมิณนักเรียน (10 คะแนน)
เครื่องมือ
                1.แบบทดสอบก่อนเรียน
                2.แบบสังเกตพฤติกรรมการปฏิบัติงานรายบุคคล
                3.ใบงานกลุ่ม
                4.แบบทดสอบหลังเรียน
             5.เกมส์ “Show me nouns”
                6.แบบสังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม
เกณฑ์การประเมิน
                1.ทำแบบทดสอบก่อนเรียน ผ่าน  50 % ขึ้นไป
2. ตอบคำถามจากเกมส์ได้ ตามเกณฑ์การประเมินจากแบบประเมิณนักเรียนได้ในระดับดี ขึ้นไป
3.ทำแบบทดสอบหลังเรียนผ่าน  60% ขึ้นไป
เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ / ระดับคุณภาพ
                คะแนน 1-50 หมายถึง ควรปรับปรุง
                คะแนน 51-60 หมายถึง พอใช้
                คะแนน 61-70 หมายถึง ดี
คะแนน 71-100 ดีเยี่ยม













 บันทึกผลการสอน                                            
 แผนการจัดการเรียนรู้ที่  1    เรื่อง What is a noun ?
                1)  นักเรียนได้อะไรจากการเรียนรู้  เรื่อง  What is a noun ?
                            ............................................................................................................................................
                            ............................................................................................................................................
                            ............................................................................................................................................
                     
                2)  นักเรียนรู้สึกอย่างไร
                            ............................................................................................................................................
                            ............................................................................................................................................
                            ............................................................................................................................................
                3)  ปัญหา / การแก้ปัญหา
                           ............................................................................................................................................
                            ............................................................................................................................................
                            ............................................................................................................................................
               
4)  ผลที่ได้รับจากการเรียนรู้  
                1) ผลการจัดการเรียนรู้  (ก่อนเรียน)
                   ............................................................................................................................................
                      ............................................................................................................................................
                      ............................................................................................................................................
                2) ผลการจัดการเรียนรู้  (หลังเรียน)
     ............................................................................................................................................
    ............................................................................................................................................
    ............................................................................................................................................
3) ผลงานนักเรียน
............................................................................................................................................
............................................................................................................................................                 ............................................................................................................................................     



4) ประโยชน์ที่ได้รับ
                    1.  ............................................................................................................................................
                      2.  ............................................................................................................................................
      3.  ............................................................................................................................................
5)  ผลที่เกิดกับครู
                การจัดการเรียนการสอน
                      1.  ............................................................................................................................................
                      2.  ............................................................................................................................................
                การนำไปประยุกต์ใช้
                      1.  ............................................................................................................................................
                      2.  ............................................................................................................................................
       
        
                                                                   ลงชื่อ     กัลยรัตน์ กุดวงศ์แก้ว                  ครูผู้สอน
                                                                             (........กัลยรัตน์ กุดวงศ์แก้ว ....) 
                                                                      วันที่..........เดือน ................... พ.ศ.  .............
ความคิดเห็นของผู้บริหาร
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………

                                                                            ลงชื่อ……อนันต์…………………….…………………..
                                                                                (นายอนันต์  สุวรรณหงษ์…..)
                                                                               ตำแหน่ง ผู้อำนวยการ…………………………………..
                                                                               วันที่……..เดือน……………….พ.ศ…………






ความคิดเห็นของผู้หัวหน้ากลุ่มสาระภาษาต่างประเทศ
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………

                                                                            ลงชื่อวิโรจน์……………………….……
                                                                                (……นายวิโรจน์ธรรมคำ……………..)
                                                                               ตำแหน่งหัวหน้ากลุ่มสาระ……………
                                                                               วันที่……..เดือน……………….พ.ศ…………

ความคิดเห็นของครูพี่เลี้ยง
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………

                                                                            ลงชื่อ………กษมพรรษ์…………
                                                                                (นางกษมพรรษ์ ผ่านเสนเสาร์…………..)
                                                                               ตำแหน่ง………ครูพี่เลี้ยง……………………
                                                                               วันที่……..เดือน……………….พ.ศ…………








ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น

การออกแบบและการจัดการเรียนรู้ในชั้นเรียน

สัปดาห์ที่ 1

บล็อคนี้เป็นส่วนหนึ่งของรายวิชาการออกแบบ และ การจัดการเรียนรู้ในชั้นเรียน โดย ผศ.ดร.พิจิตรา ธงพานิช ผู้จัดทำ นางสาวกัลยรัตน์ ...